![](https://www.wiangthoeng.go.th/filesAttach/gallery/1593672828.jpg)
#เยาวชนรุ่นใหม่ใส่ใจสิ่งแวดล้อม
#ได้เรียนรู้ #สนุกสนาน #ร่วมกันต่อยอดเพื่อให้เกิดความยั่งยืน.
ว่าที่ร้อยตรี ต่อตระกูล วรรณสอน ปลัดเทศบาลาตำบลเวียงเทิง ร่วมกิจกรรมกับน้องๆ เยาวชนในพื้นที่บ้านเวียงจอมจ้อ บ้านตั้งข้าว และบ้านพระเกิด ในเขตพื้นที่รับผิดชอบของเทศบาลตำบลเวียงเทิง อาสาร่วมกันเดินสำรวจป่าชุมชนบ้านเวียงจอมจ้อ ซึ่งมีพื้นที่มากกว่า 456 ไร่ ( ติดกับเขตป่าสงวนแห่งชาติดอยม่อนปู่เมาและดอยม่อนหินผา รวมพื้นที่กว่า 6,800 ไร่ ) เพื่อร่วมกับผู้นำชุมชนในการอนุรักษ์และรักษาไว้สำหรับเป็นแหล่งซับน้ำและใช้สอย กิจกรรมการอนุรักษ์ป่า ได้แก่
1. เดินสำรวจเพื่อกำหนดเป็นเส้นทางแหล่งเรียนรู้ธรรมชาติ จำนวน 6 ฐานเรียนรู้
2. เรียนรู้วิธีการหาความสูงของต้นไม้และการวัดเส้นรอบวง
3. ศึกษาประเภทต้นไม้และพืชสมุนไพรในป่า
4. เรียนรู้ถึงความสำคัญในการเข้าป่า เช่น ต้องไม่นำสิ่งของหรือขยะทิ้งในป่า ไม่ทำลายพืชหรือต้นไม้ ไม่ส่งเสียงดัง เป็นต้น
5. ร่วมกันเก็บขยะที่ตกค้างกลางป่า
ต้องขอขอบคุณผู้ให้การสนับสนุนนำโดยท่านสิงห์ทอง หนุนนำสิริสวัสดิ์ นายก ทต.เวียงเทิง/ท่านประธานสภาฯ/ปลัดเทศบาลเวียงเทิง/ท่าน สท./ผช.ผู้ใหญ่บ้านเวียงจอมจ้อ/จนท.ทต.เวียงเทิง/ และที่ลืมไม่ได้ต้องขอขอบคุณน้องๆเยาวชนทุกท่านมา ณ โอกาสนี้
![](filesAttach/gallery/1593672936.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672929.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672923.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672915.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672909.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672901.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672893.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672885.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672879.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672872.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672865.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672859.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672853.jpg)
![](filesAttach/gallery/1593672841.jpg)